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DIBAJI

Tangu tupate Uhuru mwaka 1961 Viongozi wa Kitaifa 
wamekuwa wakifanya ziara mbalimbali katika Mikoa Nchini 
kwa lengo la kukagua utekelezaji wa kazi na mipango ya 
maendeleo na kuzindua miradi ya maendeleo.  Katika kipindi 
hicho maandalizi ya ziara hizo yamekuwa yakifanyika kwa 
kufuata maagizo na maelekezo yaliyokuwa  yakitolewa na Ofisi 
zinazohusika na Viongozi wa Kitaifa, uzoefu na utashi wa uwezo 
wa kifedha wa Mkoa unaotembelewa.  Hali hiyo imekuwa ikileta 
tofauti za ziara kati ya Mkoa na Mkoa/Kiongozi na Kiongozi.

Kwa hiyo, Serikali imeona ni muhimu kuwa na Mwongozo 
kuhusu ziara za Viongozi wa Kitaifa Mikoani kwa ajili ya kuweka 
utaratibu utakaozingatiwa na kufuatwa katika kusimamia 
ziara hizo.

Viongozi wa Kitaifa wanaohusika katika Mwongozo huu ni 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Waziri Mkuu, Makamu wa Kwanza na 
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar.

Mwongozo huu umeweka utaratibu utakaofuatwa, kutekelezwa 
na kusimamiwa na wale wote wanaohusiana na uandaaji, 
uratibu, na usimamizi wa ziara za Viongozi waliotajwa hapo 
juu katika Mikoa.  Pamoja na masuala mengine, Mwongozo 
unaeleza vigezo, uandaaji wa taarifa na  itifaki zinazohusu 
ziara hizi.  Viongozi  wa Mkoa watakaohusika na Mapokezi ya 
Viongozi; eneo ambalo Kiongozi atapokelewa na Viongozi wa 
Mkoa; eneo ambalo Kiongozi ataagana na Viongozi wa Mkoa/
Wilaya idadi na mpangilio wa magari yatakayohusika katika 
msafara wa Kiongozi na muda wa Kiongozi kuanza ziara na 
kumaliza ziara akiwa Mikoani au Wilayani.
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Ni matarajio ya Serikali kuwa waratibu wa maandalizi ya ziara 
hizo watatekeleza wajibu wao kwa kuzingatia Mwongozo huu.  
Kwa hiyo, Mwongozo huu sharti utekelezwe kwa ukamilifu 
na Mamlaka zinazohusika.  Mkuu wa Mkoa awajibike katika 
kusimamia suala hili.  Ukiukwaji wa Mwongozo utakuwa 
ni utovu wa nidhamu.  Kwa maana hiyo, wahusika wote 
walioainishwa katika Mwongozo huu wausome, wauelewe na 
watimize wajibu wao ipasavyo.  

Aidha, Mwongozo huu umeandaliwa kwa kushirikisha wadau 
kutoka katika Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali.  
Baadhi ya Wizara na Taasisi zilizoshiriki ni pamoja na Ofisi 
ya Rais, Ikulu, Ofisi ya Rais, Usalama wa Taifa, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Ofisi ya Waziri Mkuu (TAMISEMI), Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.

Matarajio yangu ni kwamba  kutakuwa na ushirikiano wa 
hali ya juu kwa Mamlaka zinazohusika na usimamizi wa ziara 
za Viongozi wa Kitaifa katika Mikoa na hivyo kuleta ufanisi 
unaotarajiwa.

                   			 
	              
				                  
MIZENGO P.  PINDA, (MB)
Julai, 2011		                                    
WAZIRI  MKUU 
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1.	 UTANGULIZI

	 Ziara za Viongozi wa Kitaifa Mikoani zitaandaliwa, 
kusimamiwa na kuratibiwa na Mkoa utakaotembelewa 
na Kiongozi wa Kitaifa kwa kushirikiana na Uongozi wa 
Ofisi ya Kiongozi wa Kitaifa anayehusika.

	 Mwongozo huu unaweka utaratibu wa kufuatwa na 
kutekelezwa na Viongozi/Watendaji mbalimbali wa 
Serikali wakati wa Ziara za Viongozi wa Kitaifa Mikoani.

	 Viongozi wa Kitaifa wanaohusika katika Mwongozo huu 
ni wafuatao:-
(i)	 Rais
(ii)	 Makamu wa Rais
(iii)	 Rais wa  Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
(iv)	 Waziri Mkuu
(v)	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar
(vi)	 Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar

Kutakuwa na aina zifuatazo za ziara:-

(i)	 Ziara Rasmi

Hizi ni ziara za muda mrefu za ukaguzi wa utekelezaji wa 
kazi na mipango mbalimbali ya maendeleo ilivyotekelezwa 
na Serikali kwa kushirikiana na wananchi.

(ii)	 Ziara Fupi za Kikazi

Hizi ni ziara za siku moja au mbili za kufanya shughuli 
maalum kama kuweka mawe ya msingi, kukagua na 
kuzindua miradi ya maendeleo iliyokamilika.

(iii)	 Mialiko Rasmi

Ziara hizi ni maalum zinazotokana na mialiko mbalimbali 
ya kijamii, kiuchumi na kisiasa.
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(iv)	 Safari za Mapumziko.

Safari hizi zinaandaliwa kwa maelekezo ya 
kiongozi anayehusika.

(v)	 Ziara za Kichama.

Ziara hizi zinalenga kufahamu utekelezaji wa Ilani 
ya Chama Tawala Mikoani.

Ziara zote hizo zitaandaliwa na kusimamiwa 
kulingana na aina ya ziara. 

2.	 ZIARA ZA VIONGOZI WA KITAIFA

(A)	 ZIARA ZA RAIS

Ziara za Rais zitaandaliwa na kuratibiwa na 
Mkoa husika kwa kuzingatia malengo na aina ya 
ziara.   Mawasiliano ya karibu yatafanyika kati 
ya mkoa, (Katibu Tawala wa Mkoa) na Katibu wa 
Rais kwa ajili ya ufafanuzi wa masuala mbalimbali 
yatakayohitajika ikiwemo matayarisho ya rasimu ya 
ratiba.  Waziri na Katibu Mkuu wa zamu watashiriki 
katika msafara wa Rais.

(i)	 Masuala muhimu  ya kuzingatia 
wakati wa kuandaa Rasimu ya 
Ratiba ya Ziara ya Rais.

Wakati wa kuandaa rasimu ya ratiba ya 
Rais, masuala yafuatayo yazingatiwe:-

 Mkoa uandae shughuli/miradi muhimu 
ya kumuonyesha Rais kwa kuzingatia 
wadhifa wake kitaifa. Wananchi 
wahamasishwe kushiriki katika shughuli 

mbalimbali za ziara hiyo.
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 	Rais apangiwe shughuli chache kwa siku 
ili apate muda wa kutosha kushiriki 
kwa ukamilifu. Shughuli zisizo katika 
ratiba zisiingizwe kienyeji wakati wa 
ziara; Aidha, Ratiba izingatie umuhimu 
wa kupumzika Kiongozi awapo kwenye 
safari ndefu.

 Vipengele vyote vilivyomo kwenye ratiba 
vikaguliwe ili kujiridhisha na usahihi 
wake kwa njia ya mazoezi kwa vitendo 
kabla ya kupanga muda utakaohitajika 
kwa shughuli au safari.

 Vikundi vya sanaa vikaguliwe na uongozi 
wa Mkoa ili kujua maudhui ya nyimbo na 
sanaa zake na mpangilio utakaotumika 
wakati wa ugeni ili kuondokana na 
mipango ya dharura. Nyimbo na sanaa 
ziwe fupi.

 Ratiba ya chakula izingatie muda. Rais 
apangiwe chai saa 2:00 asubuhi na 
chakula cha mchana kiwe kuanzia saa 
7:00 mchana na chakula cha jioni saa 
2:00 usiku.

 Wakati wa chakula cha mchana itolewe 
fursa kwa washiriki wote kupata chakula. 
Ziandaliwe sehemu kwa ajili ya makundi 
mbalimbali kupata chakula. Wasaidizi 
wa Kiongozi watengewe eneo la jirani 
na atakapoandaliwa Kiongozi ili waweze 
kuendelea kupata maelekezo na maagizo. 
Aidha, Rais apangiwe mapumziko ya 
nusu saa baada ya chakula kabla ya 
ratiba ya mchana kuanza.
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	Rasimu ya ratiba ya shughuli ya Rais 
ijadiliwe na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
pamoja na Kamati ya Siasa ya Chama 
Tawala ngazi za Mkoa na Wilaya kabla 
ya kuwasilishwa kwa Katibu wa Rais. 
Wabunge washirikishwe wakati wa 
kujadili rasimu ya ratiba.

 	Ratiba iwasilishwe katika Ofisi ya Rais, 	
	 Ikulu kwa Katibu wa Rais miezi miwili 	
	 kabla ya tarehe ya ziara.

 	Ratiba ipate ridhaa ya Rais. Katibu wa 	
	 Rais awasilishe ridhaa ya Rais Mkoani 	
	 kwa Katibu Tawala wa Mkoa kwa ajili 	
	 ya maandalizi ya utekelezaji. Baada ya 	
	 ridhaa ya Rais, ratiba isibadilishwe.

 	Miadi yote ya kuonana na Rais ipitie 	
	 kwa Katibu wa Rais.

(ii)	 Taarifa ya Utekelezaji wa Mipango 
ya Maendeleo ya Mkoa na Wilaya.

 Mikoa na Wilaya zitayarishe taarifa za 
utekelezaji wa mipango ya maendeleo.  
Taarifa hizi zieleze kwa ufasaha na 
takwimu sahihi za maendeleo na 
changamoto katika sekta za kijamii, 
kisiasa na kiuchumi.

 Taarifa hizo zitasomwa wakati wa ziara 
rasmi au ziara fupi za kikazi.  Aidha, 
wakati wa mialiko rasmi na safari za 
mapumziko taarifa hizo hazitatolewa.
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	 Uandaaji wa taarifa utajumuisha na 
kuonyesha hali halisi ya:-

- 	Mapambano dhidi ya Rushwa, 
UKIMWI, Dawa za kulevya na  
Umaskini.  

- 	Hatua iliyofikiwa ya utekelezaji 
wa programu mbalimbali, Dira ya 
Maendeleo ya     Taifa, Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Tawala na Malengo ya  
Milenia ya Umoja wa Mataifa.

 Taarifa iwasilishwe kwa Katibu wa Rais 
(IKULU) wiki mbili kabla ya tarehe ya 
kuanza ziara.

	 Taarifa za awali zitakazokuwa 
zimewasilishwa Ikulu kwa Katibu wa 
Rais zisibadilishwe bila kuwasiliana na 
Katibu wa Rais baada ya ziara.  Taarifa 
zitakazowasilishwa baada ya ziara 
ziwiane na zile zilizowasilishwa kabla ya 
ziara.  Iwapo kutakuwa na mabadiliko, 
Katibu wa Rais ajulishwe mapema.

 Nakala za kutosha za taarifa ziandaliwe 
kwa ajili ya kusambazwa kwa Viongozi 
wa Kitaifa, Mkoa, Wilaya, Wabunge, Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Ofisi Binafsi ya Rais.

   Kwa Mikoa ambayo imewahi kutembelewa 
na Rais, maelezo yajumuishe utekelezaji 
wa maagizo ya Rais na Viongozi wengine 
wa Kitaifa waliyoyatoa wakati wa ziara 
zilizotangulia. Taarifa zitoe muhtasari 
wa maelezo ya mambo mapya na sio yale 
yaliyokwishaelezwa siku zilizopita.
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	 Taarifa ieleze iwapo ahadi za Serikali 
au maagizo ya Viongozi wa Kitaifa 
hayakutekelezwa na sababu za 
kushindwa kutekeleza.

(iii)	 Rais kukutana na Wazee

Wakati wa ziara, Rais atakutana na Wazee kwa 
ajili ya mazungumzo. Wazee watakaohusika 
katika mazungumzo waandaliwe mapema 
siku kumi (10) kabla ya ziara kuanza na 
Katibu wa Rais atajulishwa ili Rais afahamu 
aina ya wazee atakaokutana nao.

 	Uchaguzi wa kundi la wazee 
watakaokutana na Rais ushirikishe 
Baraza la Wazee la Mji Mikoani.  Aidha, 
uwakilishi wa jinsia kwa makundi ya 
wazee uzingatiwe.

 Rais atakutana na Wazee waliochaguliwa 
kati ya saa 12.00 jioni na saa 1.00 usiku.

	Katika mazungumzo hayo Waandishi 
wa Habari hawataruhusiwa isipokuwa 
pale yatakapotolewa maelekezo ya 
kuwaruhusu.

(iv)	 Itifaki

Katika Ziara ya Rais, Utaratibu wa Mapokezi, 
Misafara, Mikutano ya hadhara, uwekaji wa 
Bendera na Mavazi utakuwa kama ifuatavyo:-
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(a)	Mapokezi
Mapokezi ya Rais yatazingatia aina ya 
ziara. Mwenyeji wa Rais katika ziara 
zote ni Mkuu wa Mkoa.  Aidha, Rais 
atakapofanya ziara Zanzibar, Rais wa 
Zanzibar atampokea Uwanja wa Ndege 
na Itifaki yake itaishia hapo Uwanjani.                    

Rais wa Jamhuri ya Muungano ataondoka 
Uwanja wa Ndege na msafara wake na 
Rais wa Zanzibar atakuwa na msafara 
wake.

Ziara
 	Rais anapowasili Mkoani atapokelewa na 

Mkuu wa Mkoa. 

	 Rais atatambulishwa kwa Viongozi 
wa Mkoa wafuatao na kushikana nao 
mikono:-
-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala
- 	 Katibu wa Chama Tawala 
- 	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na 

Usalama 
- 	 Jaji Mfawidhi
- 	 Katibu Tawala wa Mkoa
- 	 Wabunge
- 	 Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri
- 	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 

atakuwepo Rais)
- 	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa
- 	 Viongozi wa Dini (BAKWATA, CCT na 

TEC)

	Rais avishwe skafu siku ya kwanza 
atakapowasili Mkoani.  Kazi hiyo ifanywe 
na vijana.
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 Rais na Mke wa Rais wataangalia  sanaa 
za  maonyesho wakiwa na Mkuu wa 
Mkoa na Mwenyekiti wa Chama Tawala 
wa Mkoa.  Viongozi wengine watatangulia 
kuingia kwenye magari tayari kuanza 
safari.

 
	Rais ataagana na viongozi wa Wilaya 

katika kituo cha mwisho cha ratiba au 
nyumbani kwa Mkuu wa Wilaya au 
katika Makazi ya Rais. Viongozi wa Wilaya 
inayofuata kwa ziara watampokea Rais 
katika kituo cha kwanza cha shughuli 
aliyopangiwa kutembelea na sio kumlaki 
mpakani. 

	Rais akiwasili Wilayani katika kituo cha 
kwanza atapokelewa  na kutambulishwa 
kwa Viongozi wa Wilaya wafuatao na 
kushikana nao mikono:-

- Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 
atakuwepo Rais)

- 	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa 
Wilaya

- 	 Katibu wa Chama Tawala wa Wilaya
- Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na 

Usalama wa Wilaya
- 	 Wabunge wanaotoka katika Wilaya 

hiyo
- 	 Mwenyekiti wa Halmashauri
- Wawakilishi wa Viongozi wa Dini 

(BAKWATA, CCT na TEC)
- 	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa wa 

Wilaya 
- 	 Mkurugenzi wa Halmashauri
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 Baada ya mapokezi Viongozi wa Wilaya 
nyingine warejee katika Wilaya zao na sio 
kuendelea na ziara za Wilaya nyingine.  
Aidha, watakutana na Rais siku ya 
majumuisho. 

 	Iwapo ziara ya Rais kati ya Mkoa na Mkoa 
itakuwa kwa njia ya barabara, viongozi 
wa Mkoa anaotoka watamsindikiza hadi 
kituo cha kwanza cha ratiba ya Mkoa 
anaoelekea na atapokelewa na uongozi 
wa Mkoa anapokwenda na kuagwa na 
viongozi wa Mkoa aliotoka.

 	Rais atawasalimia wananchi waliojipanga 
kumlaki kwa kuwapungia mkono.

(b)	 Misafara ya Rais

 Misafara ya Rais iwe mifupi kwa lengo la 
kupunguza misururu ya magari.

	Watendaji Wakuu na Wakuu wa Idara 
wenye shughuli za kumwonyesha Rais 
watasubiri kwenye maeneo ya miradi 
inayohusika badala ya kuongozana 
kwenye msafara. 

 	Msafara wa Rais utakuwa kama 
ifuatavyo:-

i)	 Sweep Car
	 Maafisa wa Polisi/Traffic

ii)	 Lead Car
	 RPC
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iii)	 Escort (1) 
	 Walinzi wa Rais

iv)	 VIP (2) 
	 Mke wa Rais

v)	 VIP (1)
	 Rais na Mkuu wa Mkoa

vi)	 Escort (2)
	 Walinzi wa Rais

vii)	Escort (3) 
	 Mlinzi Mkuu & RSO

viii)	Rear Guard
	 FFU

ix)	 Gari la akiba 

x)	 Gari Na. 10
	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa 

Mkoa

xi)	 Gari Na. 11
- Waziri  wa zamu
- Katibu Mkuu wa zamu
- Katibu wa Rais

xii)	 Gari Na. 12
- Daktari wa Rais
- Mwandishi wa Habari wa Rais
- Msaidizi wa Rais (Siasa)
- Mpigapicha Mkuu wa Rais
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xiii)	 Ambulance

xiv)	 Mafundi 

xv)	  Tail Car

Mpangilio wa magari ulioelezwa hapo juu ni 
wa utendaji; sio kielelezo cha ukubwa wa 
Madaraka.

Sehemu za Kuegesha Magari

Angalizo:

Ziandaliwe sehemu za kuegesha magari kwa 
mpangilio mzuri katika maeneo ya miradi na 
kwenye mikutano ya hadhara.

 	Misafara ya Rais Mikoani huvutia 
wananchi wengi wakiwemo watoto na hivyo 
madereva wa misafara watahadharishwe 
kuendesha kwa uangalifu mkubwa.

 Misafara ya Rais hupitia barabara zenye 
vumbi jingi, hivyo maandalizi ya barabara 
yafanyike mapema na madereva wapewe 
maelekezo ya kuwa waangalifu.

	 Magari ya misafara yapewe namba 
maalum (stickers) ili mpangilio wa magari 
uwe rahisi. Madereva wafanye mafunzo 
kwa vitendo ya jinsi ya kuwa kwenye 
msafara. Mkuu wa Polisi wa Mkoa 
awajibike kwa mafunzo ya madereva wote 
watakaokuwa kwenye msafara.
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(c)	 Mikutano ya Hadhara

Katika eneo la mkutano, Jukwaa la Rais, 
ukaaji katika Jukwaa na utambulisho wa 
viongozi viandaliwe kwa umakini kama 
ifuatavyo:

Jukwaa la Rais

 Jukwaa la Rais litajengwa katika eneo la 
wazi lililochaguliwa na Uongozi wa Mkoa 
au Wilaya husika. 

 Ujenzi wa jukwaa utazingatia yafuatayo:-
i.	 Uimara, upana na urefu kusudi 

Rais aweze kuonekana vizuri kwa 
wananchi wote waliofika mkutanoni.

ii.	 Hali ya upepo, jua na mvua.
iii.	 Uwepo wa vipaza sauti vyenye 

kusikika vizuri.
iv.	 Uwepo wa zulia jekundu.

	Jukwaa la Rais litakaguliwa na Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa ili kujiridhisha 
na ubora na uimara wake.

Inapobidi, yaandaliwe mahema na viti ili 
wananchi wakae kwa utulivu mapema.

Ukaaji katika Jukwaa Kuu
  

	Katika Jukwaa kuu watakaa Mawaziri, 
Makatibu Wakuu walioandamana na 
Rais, Mkuu wa Mkoa, Mwenyekiti wa 
Chama Tawala Mkoa, Wabunge, Wakuu 
wa vyombo vya Ulinzi na Usalama na 
Wasaidizi wa Rais.
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Ukaaji katika Meza Kuu, utakuwa 
kama ifuatavyo:-
 	Mkuu wa Mkoa atakaa kulia kwa Rais
	 Mwenyekiti wa Chama Tawala atakaa 

kushoto kwa Rais
	 Mke wa Rais atakaa kulia kwa Mkuu wa 

Mkoa
	 Viongozi wa Kitaifa watapangiwa nafasi 

kulingana na Itifaki yao.

Utambulisho
	Mkuu wa Wilaya atawatambulisha viongozi 

wa Mkoa na Wilaya na atamkaribisha 
Mkuu wa Mkoa kuwatambulisha wageni 
wa Kitaifa kwa makundi maalum.

	Watakaotambulishwa Jukwaa kuu ni Mke 
wa Rais na Viongozi wengine wa Kitaifa 
watakaokuwepo.

	Mkuu wa Mkoa atambulishe wageni wa 
Kitaifa kwa majina  na nyadhifa zao. 

(d)	 Bendera:
Bendera zitakazopandishwa katika maeneo 
ya mkutano ni:-
 Bendera ya Rais 
 Bendera ya Taifa 

(e)	 Mavazi
Viongozi watakaoandamana na Rais watavaa 
kulingana na matukio.  Muda wa shughuli za 
ziara Viongozi watavaa mavazi nadhifu.
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(v)	 Makazi ya Rais Safarini
	Kujengwe makazi ya Rais ya kudumu Mikoani 

na Wilayani.

 Eneo la Makazi ya Rais liandaliwe na kufanyiwa 
usafi mwezi mmoja kabla ya tarehe ya kufika.  
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa ikague 
na kujiridhisha na usafi na eneo kwa ujumla  
Aidha, ziandaliwe nyumba za kufikia wageni 
maalum  kwa ajili ya Viongozi wengine.

 Eneo la Makazi ya Rais Safarini litatakiwa kuwa 
tulivu na kimya wakati wote.  Shughuli zote 
zenye kusababisha kelele katika eneo hili kama 
vile shughuli za upishi au majadiliano zifanyike 
mbali na eneo hilo.

(vi)	 Malazi kwa Wajumbe wa Msafara
	 Uongozi wa Wilaya uwaandalie Viongozi wa Kitaifa 

na wa Mkoa waliopo katika Msafara mahali pa 
kulala kwa kufanya “booking” mapema.  Orodha 
ya malazi kwa wageni zigawanywe mapema kwa 
wahusika.  Uongozi uhakikishe wageni wanapata 
sehemu za kulala kwanza kabla ya wenyeji. 
Gharama za malazi zitalipwa na watakaolala 
kwenye maeneo yaliyoandaliwa.

(vii)	 Mwisho wa Ratiba ya Siku
	 Baada ya kumfikisha Rais kwenye Makazi yake, 

Viongozi waondoke ifikapo saa 12 jioni kusudi 
Rais apumzike na kuweza kufanya shughuli 
nyingine za Kitaifa.  

(viii)	 Majumuisho
	 Baada ya ziara kukamilika, Wilaya ya mwisho 

katika eneo litakalokuwa limeandaliwa, 
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kutafanyika kikao cha majumuisho kati ya Rais, 
Viongozi wa Kitaifa waliofuatana naye na viongozi 
wa Mkoa kutathmini ziara yote na utekelezaji wa 
majukumu na ahadi mbalimbali.

(ix)	 Taarifa ya ziara 

	Katibu Mkuu wa zamu ataandaa taarifa ya 
awali na kuwasilisha kwa Waziri wa zamu ili 
iwasilishwe kwa Waziri Mkuu.  Taarifa hiyo 
iandaliwe na kuwasilishwa ndani ya siku saba.

 Taarifa ya ziara ya Rais Mkoani itatayarishwa, 
kuandikwa na kusambazwa katika Wizara, 
Mikoa na Idara zinazohusika. Katibu Tawala wa 
Mkoa uliotembelewa na Rais ndiye atahusika 
na jukumu hilo.

 Katibu Tawala wa Mkoa atajiridhisha na usahihi 
wa taarifa ya ziara na atawajibika kwa upungufu 
wowote utakaojitokeza.

 Katibu wa Rais ataweka kumbukumbu za ahadi 
za Rais na atafuatilia utekelezaji wake kwa 
wahusika wote.

 Taarifa ya kupokelewa kwa ahadi za Rais itumwe 
kwa Katibu wa Rais, pamoja na stakabadhi 
zenye kuonyesha vitu vilivyopokelewa.

(B)	 ZIARA ZA MAKAMU WA RAIS

Ziara za Makamu wa Rais zitaandaliwa na kuratibiwa na 
Mkoa husika kwa kuzingatia malengo na aina ya ziara.  
Mawasiliano ya karibu yatafanyika kati ya Mkoa (Katibu 
Tawala wa Mkoa) na Katibu wa Makamu wa Rais kwa ajili 
ya ufafanuzi wa masuala mbalimbali yatakayohitajika 
ikiwemo matayarisho ya rasimu ya ratiba.
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(i)	 Masuala  Muhimu ya kuzingatia wakati 
wa kuandaa  Rasimu ya Ratiba ya Ziara 
ya Makamu wa Rais

Wakati wa kuandaa rasimu ya ratiba ya Makamu 
wa Rais yafuatayo yazingatiwe:-
	 Mkoa uandae shughuli/miradi muhimu 

ya kumuonyesha Makamu wa Rais kwa 
kuzingatia wadhifa wake kitaifa. Wananchi 
wahamasishwe kushiriki katika shughuli 
mbalimbali za ziara hiyo.

 	 Makamu wa Rais apangiwe shughuli chache 
kwa siku ili apate muda wa kutosha kushiriki 
kwa ukamilifu. Shughuli zisizo katika ratiba 
zisiingizwe kienyeji wakati wa ziara.

 Ratiba izingatie umuhimu wa kupumzika 
Makamu wa Rais awapo kwenye safari ndefu ili 
aweze kunawa mikono na kunyoosha miguu.

	 Vipengele vyote vilivyomo kwenye ratiba 
vikaguliwe ili kujiridhisha na usahihi wake 
kwa njia ya mafunzo kwa vitendo kabla ya 
kupanga muda utakaohitajika kwa shughuli 
au safari.

 	 Vikundi vya sanaa vikaguliwe na uongozi wa 
Mkoa ili kujua maudhui ya nyimbo na sanaa 
zake na mpangilio utakaotumika wakati wa 
ugeni ili kuondokana na mipango ya dharura. 

 Muda wa Makamu wa Rais kusimama na 
kusalimiana na Wananchi njiani utiliwe 
maanani na muda wa kusalimiana na wananchi 
usizidi dakika 30.  Ziara zianze saa 3:00 
asubuhi isipokuwa pale tu itakapoonekana 
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ni muhimu kufanya mabadiliko; wakati wa 
kuandaa ratiba muda huu wa dakika 30 
uzingatiwe kwa kila kituo atakachosimama.

 	 Mkutano wa hadhara uchukue muda wa 
kati ya saa 1:00 hadi saa 1:30.  Makamu wa 
Rais apangiwe kuwa na mkutano wa hadhara 
mmoja tu kwa siku kwa Wilaya.

 	 Ratiba ya chakula izingatie muda.  Makamu 
wa Rais apangiwe chai saa 2:00 asubuhi na 
chakula cha mchana kiwe kuanzia saa 7:00 
na chakula cha jioni saa 2:00 usiku.

 	 Wakati wa chakula cha mchana itolewe 
fursa kwa washiriki wote kupata chakula.  
Ziandaliwe sehemu kwa ajili ya makundi 
mbalimbali kupata chakula. Wasaidizi 
wa Kiongozi watengewe eneo la jirani na 
atakapoandaliwa Kiongozi.  Aidha, Makamu 
wa Rais apangiwe mapumziko ya nusu saa 
kabla ya ratiba ya mchana kuanza.

 	 Rasimu ya ratiba ya shughuli ya Makamu wa 
Rais ijadiliwe na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
pamoja na Kamati ya Siasa ya Chama Tawala 
ngazi za Mkoa na Wilaya kabla ya kuwasilishwa 
kwa Katibu wa Makamu wa Rais. Wabunge 
washirikishwe wakati wa kujadili rasimu.

 	 Ratiba iwasilishwe katika Ofisi ya Makamu wa 
Rais Kwa Katibu wa Makamu wa Rais miezi 
miwili kabla ya tarehe ya ziara.

 	 Ratiba ipate ridhaa ya Makamu wa Rais.  
Katibu wa Makamu wa Rais) awasilishe 
ridhaa hiyo mkoani kwa Katibu Tawala wa 
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Mkoa kwa ajili ya maandalizi ya utekelezaji.  
Baada ya ridhaa ya Makamu wa Rais, ratiba 
isibadilishwe.

 	 Miadi yote ya kuonana na Makamu wa Rais 
ipitie kwa Katibu wa Makamu wa Rais.

(ii) 	 Taarifa ya Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Mkoa na Wilaya.

 	 Mikoa na Wilaya zitayarishe taarifa za 
utekelezaji wa mipango ya maendeleo. 

 	 Taarifa hizi zieleze kwa ufasaha na takwimu 
sahihi za maendeleo na changamoto katika 
sekta za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

 	 Taarifa hizo zitatolewa kwa ziara rasmi au 
ziara fupi za kikazi.  Aidha, kwa mialiko rasmi 
na safari za mapumziko hazitatolewa taarifa.

 	 Uandaaji wa taarifa utajumuisha na 
kuonyesha hali halisi ya:- 

- 	 Mapambano dhidi ya Rushwa, UKIMWI, 	
Dawa za kulevya na Umaskini. 

 
- 	 Hatua iliyofikiwa ya utekelezaji wa 

programu mbalimbali, Dira ya Maendeleo 
ya Taifa, Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
Tawala na Malengo ya Milenia ya Umoja 
wa Mataifa.

 	 Taarifa iwasilishwe kwa Katibu wa Makamu 
wa  Rais  wiki mbili kabla ya tarehe ya kuanza 
ziara.
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 	 Taarifa za awali zitakazokuwa zimewasilishwa 
kwa Katibu wa Makamu wa Rais 
zisibadilishwe bila kuwasiliana na Katibu 
wa Makamu wa Rais baada ya ziara. Taarifa 
zitakazowasilishwa baada ya ziara ziwiane 
na zile zilizowasilishwa kabla ya ziara. Iwapo 
kutakuwa na mabadiliko, Katibu wa Makamu 
wa Rais ajulishwe mapema.

 	 Nakala za kutosha za taarifa ziandaliwe kwa 
ajili ya kusambazwa kwa Viongozi wa Kitaifa, 
Mkoa, Wilaya, Wabunge, Ofisi ya Waziri Mkuu 
na Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais.

 	 Kwa Mikoa ambayo imewahi kutembelewa 
na Makamu wa Rais, maelezo yajumuishe 
utekelezaji wa maagizo ya Makamu wa Rais 
na Viongozi wengine wa Kitaifa waliyoyatoa 
wakati wa ziara zilizotangulia. Taarifa zitoe 
muhtasari wa maelezo ya mambo mapya na 
sio yale yaliyokwishaelezwa siku zilizopita.

 	 Taarifa ieleze iwapo ahadi za Serikali 
au maagizo ya Viongozi wa Kitaifa 
hayakutekelezwa na sababu za kushindwa 
kutekeleza.

(iii)	 Makamu wa Rais kukutana na Wazee
	 Wakati wa ziara, Makamu wa Rais atakutana 

na Wazee kwa ajili ya mazungumzo. Wazee 
watakaohusika katika mazungumzo waandaliwe 
mapema siku kumi (10) kabla ya ziara kuanza na 
Katibu wa Makamu wa Rais atajulishwa ili Makamu 
wa Rais afahamu aina ya wazee atakaokutana nao.

 	 Uchaguzi wa kundi la wazee watakaokutana 
na Makamu wa Rais ushirikishe Baraza la 
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Wazee la Mji Mikoani.  Aidha, uwakilishi wa 
jinsia kwa makundi ya wazee uzingatiwe.

 	 Makamu wa Rais atakutana na Wazee 
waliochaguliwa kati ya saa 12.00 jioni na saa 
1.00 usiku.

 	 Katika mazungumzo hayo Waandishi wa 
Habari hawataruhusiwa isipokuwa pale 
yatakapotolewa maelekezo ya kuwaruhusu.

(iv) Itifaki

Katika Ziara ya Makamu wa Rais, Utaratibu wa 
Mapokezi, Misafara, Mikutano ya hadhara, Uwekaji 
wa Bendera na Mavazi utakuwa kama ifuatavyo:-

(a)	 Mapokezi
Mapokezi ya Makamu wa Rais yatazingatia 
aina ya ziara. Mwenyeji wa Makamu wa Rais 
katika ziara zote ni Mkuu wa Mkoa.

Ziara
 	 Makamu wa Rais anapowasili mkoani 

atapokelewa na Mkuu wa Mkoa.

 	 Makamu wa Rais atapokelewa na 
kutambulishwa kwa Viongozi wa Mkoa 
wafuatao na kushikana nao mikono:-

- 	 Mwenyekiti wa Chama Tawala 
-	 Katibu wa Chama Tawala 
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
-	 Jaji Mfawidhi
-	 Katibu Tawala wa Mkoa
-	 Wabunge
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-	 Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Mkuu wa Wilaya (Wilaya ambayo 

atakuwepo Makamu wa Rais).
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa
-	 Viongozi wa Dini (BAKWATA, CCT na TEC)

 	 Makamu wa Rais avishwe Skafu siku ya 
kwanza anapowasili Mkoani.  Kazi hiyo 
ifanywe na vijana.

 	 Makamu wa Rais na Mke wa Makamu wa 
Rais wataangalia sanaa za maonyesho 
wakiwa na Mkuu wa Mkoa na Mwenyekiti wa 
Chama Tawala wa Mkoa. Viongozi wengine 
watatangulia kuingia kwenye magari tayari 
kuanza safari.

 	 Makamu wa Rais ataagana na viongozi wa 
Wilaya katika kituo cha mwisho cha ratiba 
au nyumbani kwa Mkuu wa Wilaya au katika 
Makazi ya Makamu wa Rais. Viongozi wa 
Wilaya inayofuata kwa ziara watampokea 
Makamu wa Rais katika kituo cha kwanza 
cha shughuli aliyopangiwa kutembelea na sio 
kumlaki mpakani.

 	 Makamu wa Rais akiwasili Wilayani 
katika kituo cha kwanza atapokelewa na 
kutambulishwa kwa Viongozi  wa Wilaya na 
kushikana nao mikono:-

-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 
atakuwepo   Makamu wa  Rais)

-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa Wilaya
-	 Katibu wa Chama Tawala wa Wilaya
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

wa Wilaya
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-	 Wabunge wanaotoka katika Wilaya hiyo
-	 Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Wawakilishi wa Viongozi wa Dini 

(BAKWATA, CCT na TEC)
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa wa Wilaya 
-	 Mkurugenzi wa Halmashauri

 	 Baada ya mapokezi Viongozi wa Wilaya 
nyingine warejee katika Wilaya zao na sio 
kuendelea na ziara za Wilaya nyingine.  
Aidha, watakutana na Makamu wa Rais siku 
ya Majumuisho.

 	 Iwapo ziara ya Makamu wa Rais kati ya Mkoa 
na Mkoa itakuwa kwa njia ya barabara, 
viongozi wa Mkoa anaotoka watamsindikiza 
hadi kituo cha kwanza cha ratiba ya Mkoa 
anaoelekea na atapokelewa na uongozi wa 
Mkoa anapokwenda na kuagwa na viongozi 
wa Mkoa aliotoka.

 	 Makamu wa Rais atawasalimia wananchi 
waliojipanga kumlaki kwa kuwapungia 
mkono.

(b)	 Misafara ya Makamu wa Rais

 	 Misafara ya Makamu wa Rais itakuwa mifupi 
kwa lengo la  kupunguza misururu ya magari.

 	 Watendaji Wakuu na Wakuu wa Idara wenye 
shughuli za kumwonyesha Makamu wa 
Rais watasubiri kwenye maeneo ya miradi 
inayohusika badala ya kuongozana kwenye 
msafara. 
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 	 Msafara wa Makamu wa Rais utakuwa kama 

ifuatavyo:-

(i)	 Sweep Car
	 Maafisa wa Polisi/Traffic

(ii)	 Lead Car
	 RPC

(iii)	 VIP (2)
	 Mke wa Makamu wa Rais

(iv)	 VIP (1)
	 Makamu wa Rais na Mkuu wa Mkoa

(v)	 Escort
	 Mlinzi Mkuu & RSO

(vi)	 Rear Guard
	 FFU

(vii)	Gari la akiba

(viii)	Gari Na 8
	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa 

Mkoa

(ix)	 Gari Na. 9
- Waziri wa zamu
- Katibu Mkuu wa zamu
- Katibu wa Makamu wa Rais
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(x)	 Gari Na. 10
- Daktari wa Makamu wa Rais
- Mwandishi wa Habari wa Makamu 

wa Rais
- Mpigapicha Mkuu wa Makamu wa 

Rais

(xi)	 Ambulance

(xii)	 Mafundi 

(xiii)	Tail car

Mpangilio wa magari ulioelezwa hapo juu ni 
wa utendaji; sio kielelezo cha ukubwa wa 
madaraka.

Sehemu za Kuegesha Magari

Angalizo:

Ziandaliwe sehemu za kuegesha magari kwa 
mpangilio mzuri maeneo ya miradi na kwenye 
mikutano ya hadhara.

 	 Misafara ya Makamu wa Rais Mikoani huvutia 
wananchi wengi wakiwemo watoto na hivyo 
madereva wa misafara watahadharishwe 
kuendesha kwa uangalifu mkubwa.

 	 Misafara ya Makamu wa Rais hupitia 
barabara zenye vumbi jingi, hivyo, maandalizi 
ya barabara yafanyike mapema na madereva 
wapewe maelekezo ya kuwa waangalifu.
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 	 Magari ya misafara yapewe namba maalum 
(sticker) ili mpangilio wa magari uwe rahisi. 
Madereva wafanye mazoezi kwa vitendo jinsi 
ya kuwa kwenye msafara.  Mkuu wa Polisi wa 
Mkoa atawajibika kwa mazoezi ya madereva 
wote watakaokuwa kwenye msafara.

(c)	 Mikutano ya Hadhara
Ili kufanikisha mikutano ya hadhara ya Makamu 
wa Rais na wananchi yafuatayo yataandaliwa na 
kusimamiwa kwa umakini:-

Jukwaa la Makamu wa Rais
 	 Jukwaa la Makamu wa Rais litajengwa katika 

eneo la wazi lililochaguliwa na Uongozi wa 
Mkoa au Wilaya husika. 

 	 Ujenzi wa jukwaa utazingatia yafuatayo:-

i.	 Uimara, upana na urefu kusudi 
Makamu wa Rais aweze kuonekana 
vizuri kwa wananchi wote waliofika 
mkutanoni.

ii.	 Hali ya upepo, jua na mvua
iii.	 Uwepo wa vipaza sauti vyenye kusikika 

vizuri
iv.	 Uwepo wa zulia jekundu

 	 Jukwaa la Makamu wa Rais litakaguliwa 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa ili 
kujiridhisha na ubora na uimara wake.

Inapobidi, yaandaliwe mahema na viti ili 
wananchi wakae kwa utulivu.

Ukaaji katika Jukwaa Kuu
 Jukwaa kuu watakaa Mawaziri, Makatibu 
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Wakuu walioandamana na Makamu wa 
Rais, Mkuu wa Mkoa, Mwenyekiti wa Chama 
Tawala wa Mkoa, Wabunge, Wakuu wa 
vyombo vya Ulinzi na Usalama wa Wasaidizi 
wa Makamu wa Rais.

Ukaaji katika Meza Kuu, utakuwa kama 
ifuatavyo:-

 	 Mkuu wa Mkoa atakaa kulia kwa Makamu 
wa Rais

 	 Mwenyekiti wa Chama Tawala atakaa 
kushoto kwa Makamu wa Rais

 	 Mke wa Makamu wa Rais atakaa kulia kwa 
Mkuu wa Mkoa

 	 Viongozi wa Kitaifa watapangiwa nafasi 
kulingana na Itifaki yao.

Utambulisho

 	 Mkuu wa Wilaya atawatambulisha viongozi 
wa Mkoa na Wilaya na atamkaribisha Mkuu 
wa Mkoa kuwatambulisha wageni wa Kitaifa 
kwa makundi maalum.

 	 Watakaotambulishwa Jukwaa kuu ni Mke 
wa Makamu wa Rais na Viongozi wengine wa 
Kitaifa watakaokuwepo.

 	 Mkuu wa Mkoa atambulishe wageni wa 
Kitaifa kwa majina na nyadhifa zao.

(d) 	 Bendera
Bendera itakayopandishwa katika maeneo ya 
mkutano ni Bendera ya Taifa.
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(e)  	 Mavazi
Viongozi watakaoandamana na Makamu wa Rais 
watavaa kulingana na matukio.  Muda wa shughuli 
za ziara Viongozi watavaa mavazi nadhifu.

(v) 	 Makazi ya Makamu wa Rais Safarini
 	 Kujengwe makazi ya Makamu wa Rais ya 

kudumu Mikoani na Wilayani.

 	 Eneo la Makazi ya Makamu wa Rais 
liandaliwe na kufanyiwa usafi mwezi mmoja 
kabla ya tarehe ya kufika.  Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Mkoa ikague na kujiridhisha 
na usafi na eneo kwa ujumla.

 	 Eneo la Makazi ya Makamu wa Rais Safarini 
litatakiwa liwe tulivu na kimya wakati wote.  
Shughuli zote zenye kusababisha kelele 
katika eneo hili kama vile shughuli za upishi 
au majadiliano zifanyike mbali na eneo hilo.

(vi) Malazi ya Wajumbe wa Msafara
Uongozi wa Wilaya uwaandalie Viongozi wa Kitaifa 
na wa Mkoa waliopo katika Msafara mahali pa kulala 
kwa kufanya “booking” mapema.  Orodha ya malazi 
kwa wageni zigawanywe mapema kwa wahusika.  
Uongozi uhakikishe wageni wanapata sehemu 
za kulala kwanza kabla ya wenyeji.  Gharama za 
malazi zitalipwa na watakaolala kwenye maeneo 
yaliyoandaliwa.

(vii) Mwisho wa Ratiba ya Siku
Baada ya kumfikisha Makamu wa Rais kwenye 
Makazi yake, Viongozi waondoke ifikapo saa 12 
jioni kusudi Makamu wa Rais apumzike na kuweza 
kufanya shughuli nyingine za Kitaifa.



28

(viii) 	Majumuisho
Baada ya ziara kukamilika, Wilaya ya mwisho katika 
eneo litakalokuwa limeandaliwa, kutafanyika kikao 
cha majumuisho kati ya Makamu wa Rais, Viongozi 
wa Kitaifa waliofuatana naye na viongozi wa Mkoa 
na Wilaya kutathmini ziara yote na utekelezaji wa 
majukumu na ahadi mbalimbali.

(ix) 	 Taarifa ya ziara 

 	 Katibu Mkuu wa zamu atandaa taarifa ya 
awali na kuiwasilisha kwa Waziri wa zamu ili 
iwasilishwe kwa Waziri Mkuu.  Taarifa hiyo 
iandaliwe na kuwasilishwa ndani ya siku 
saba.

 	 Taarifa ya ziara ya Makamu wa Rais Mkoani 
itatayarishwa, kuandikwa na kusambazwa 
katika Wizara, Mikoa na Idara zinazohusika. 
Katibu Tawala wa Mkoa uliotembelewa na 
Makamu wa Rais ndiye atahusika na jukumu 
hilo.

 	 Katibu Tawala wa Mkoa atajiridhisha na 
usahihi wa taarifa ya ziara na atawajibika 
kwa upungufu wowote utakaojitokeza.

 	 Katibu wa Makamu wa Rais ataweka 
kumbukumbu za ahadi za Makamu wa Rais 
na atafuatilia utekelezaji wake kwa wahusika 
wote.

 	 Taarifa ya kupokelewa kwa ahadi za Makamu 
wa Rais itumwe kwa Katibu wa Makamu wa 
Rais, pamoja na stakabadhi yenye kuonyesha 
kiasi cha fedha kilichopokelewa.
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(C) 	 ZIARA ZA RAIS WA SERIKALI YA MAPINDUZI 
ZANZIBAR (SMZ)

Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar atakapokuwa na 
ziara  (Mgeni rasmi) ataandaliwa na kuratibiwa na Mkoa 
husika kwa kuzingatia malengo ya ziara.  Mawasiliano 
ya karibu yatafanyika kati ya Mkoa, (Katibu Tawala 
wa Mkoa) na Katibu wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kwa ajili ya ufafanuzi wa masuala mbalimbali 
yatakayohitajika ikiwemo matayarisho ya rasimu ya 
ratiba.

(i)	 Masuala muhimu ya kuzingatia wakati 
wa kuandaa Rasimu ya Ratiba ya ziara  ya 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

Wakati wa kuandaa rasimu ya ratiba ya Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar yafuatayo 
yazingatiwe:-

	 Mkoa uandae shughuli/miradi muhimu ya 
kumuonyesha Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kwa kuzingatia wadhifa wake 
kitaifa. Wananchi wahamasishwe kushiriki 
katika shughuli mbalimbali za ziara hiyo.

 	 Ratiba izingatie umuhimu wa kupumzika 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
awapo kwenye safari ndefu.

 	 Vipengele vyote vilivyomo kwenye ratiba 
vikaguliwe ili kujiridhisha na usahihi wake 
kwa njia ya mazoezi kwa vitendo kabla ya 
kupanga muda utakaohitajika kwa shughuli 
au safari.
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 	 Vikundi vya sanaa vikaguliwe na uongozi wa 
Mkoa ili kujua maudhui ya nyimbo na sanaa 
zake na mpangilio utakaotumika wakati wa 
ugeni ili kuondokana na mipango ya dharura.

 	 Muda wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kusimama na kusalimiana na 
Wananchi njiani utiliwe maanani na muda 
wa kusalimiana na wananchi usizidi dakika 
30.  Wakati wa kuandaa Ratiba, muda 
wa dakika 30 uzingatiwe kwa kila kituo 
atakachosimama. Ziara zianze saa 3:00 
asubuhi isipokuwa pale tu itakapoonekana 
ni muhimu kufanya mabadiliko.

 	 Mkutano wa hadhara uchukue muda wa 
kati ya saa 1:00 na 1:30.  Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar apangiwe kuwa na 
mkutano wa hadhara mmoja tu kwa siku 
kwa Wilaya.

 	 Ratiba ya chakula izingatie muda.  Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar apangiwe chai 
saa 2:00 asubuhi na chakula cha mchana 
kiwe kuanzia saa 7:00 mchana na chakula 
cha jioni saa 2:00 usiku.

 	 Wakati wa chakula cha mchana itolewe 
fursa kwa washiriki wote kupata chakula. 
Ziandaliwe sehemu kwa ajili ya makundi 
mbalimbali kupata chakula. Wasaidizi 
wa Kiongozi watengewe eneo la jirani na 
atakapoandaliwa. Aidha, Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar apangiwe mapumziko ya 
nusu saa kabla ya ratiba ya mchana kuanza.
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 	 Rasimu ya ratiba ya shughuli ya Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ijadiliwe na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama pamoja na 
Kamati ya Siasa ya Chama Tawala ngazi 
za Wilaya na Mkoa kabla ya kuwasilishwa 
kwa Katibu wa Rais wa Zanzibar. Wabunge 
washirikishwe wakati wa kujadili rasimu ya 
ratiba.

 	 Ratiba iwasilishwe katika Ofisi ya Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa Katibu 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
majuma mawili kabla ya tarehe ya ziara 
rasmi.

 	 Ratiba ipate ridhaa ya Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi   Zanzibar.  Katibu wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar awasilishe 
ridhaa hiyo Mkoani kwa Katibu Tawala wa 
Mkoa kwa ajili ya maandalizi ya utekelezaji.  
Baada ya ridhaa ya Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, ratiba isibadilishwe;

 	 Miadi yote ya kuonana na Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar ipitie kwa Katibu wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

(ii)	 Taarifa ya Shughuli inayohusika
	 Mkoa utayarishe taarifa ya shughuli 

inayohusika.  Taarifa ieleze kwa ufasaha na 
takwimu sahihi changamoto katika sekta za 
kijamii, kisiasa na kiuchumi.

 	 Taarifa iwasilishwe kwa Katibu wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar siku kumi 
(10) kabla ya tarehe ya kuanza ziara.
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 	 Taarifa hizo zitatolewa wakati wa mwaliko 
rasmi. Safari za mapumziko hazitatolewa 
taarifa.

(iii)	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kukutana na Wazee

Wakati wa ziara rasmi Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar atakutana na Wazee wa Mkoa huo kwa 
ajili ya mazungumzo. Wazee watakaohusika katika 
mazungumzo waandaliwe mapema siku kumi 
(10) kabla ya ziara kuanza na Katibu wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar atajulishwa ili Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar afahamu aina 
ya wazee atakaokutana nao. 

 	 Uchaguzi wa kundi la wazee watakaokutana 
na Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
ushirikishe Baraza la Wazee la Mji Mikoani.  
Aidha, uwakilishi wa jinsia kwa makundi ya 
wazee uzingatiwe.

 	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
atakutana na Wazee waliochaguliwa kati ya 
saa 12.00 jioni na saa 1.00 usiku.

 	 Katika mazungumzo hayo Waandishi wa 
Habari hawataruhusiwa isipokuwa pale 
yatakapotolewa maelekezo ya kuwaruhusu.

 	 Aidha, wazee wakutane na waalikwa 
wengine kulingana na mahitaji
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(iv)	 Itifaki

Katika Ziara ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, utaratibu wa mapokezi, misafara, 
mikutano ya hadhara, uwekaji wa bendera na 
mavazi utakuwa kama ifuatavyo:-

(a) Mapokezi
Mapokezi ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar yatazingatia aina ya ziara. Mwenyeji 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

katika ziara rasmi ni Mkuu wa Mkoa.

Mwaliko Rasmi
 	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

anapowasili Mkoani atapokelewa na Mkuu 
wa Mkoa.

 	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
atatambulishwa kwa Viongozi wa Mkoa 
wafuatao na kushikana nao mikono:-

-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala Mkoa
-	 Katibu wa Chama Tawala wa Mkoa
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
-	 Jaji Mfawidhi
-	 Katibu Tawala wa Mkoa
-	 Wabunge 
-	 Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo atakuwepo 

Rais wa Zanzibar)
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa
-	 Viongozi wa Dini (BAKWATA, CCT na TEC)

 	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
ataagana na viongozi wa Wilaya katika kituo 
cha mwisho cha ratiba au nyumbani kwa 
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Mkuu wa Wilaya au katika Makazi ya Rais 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Viongozi 
wa Wilaya inayofuata kwa ziara watampokea 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar katika 
kituo cha kwanza cha shughuli aliyopangiwa 
kutembelea na sio kumlaki mpakani.

 	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
akiwasili Wilayani katika kituo cha kwanza 
atapokelewa na kutambulishwa kwa Viongozi 
wa Wilaya wafuatao na kushikana nao mikono:-

-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 
atakuwepo Rais wa Zanzibar)

-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa Wilaya
-	 Katibu wa Chama Tawala wa Wilaya
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

wa Wilaya
-	 Wabunge wanaotoka katika Wilaya hiyo
-	 Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Wawakilishi wa Viongozi wa Dini (BAKWATA, 

CCT na TEC)
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa wa Wilaya 
-	 Mkurugenzi wa Halmashauri

 	Baada ya mapokezi Viongozi wa Wilaya 
nyingine warejee katika Wilaya zao na sio 
kuendelea na ziara za Wilaya nyingine.  Aidha, 
watakutana na Rais wa Serikali ya Zanzibar 
siku ya majumuisho.

 Iwapo ziara ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kati ya Mkoa na Mkoa itakuwa kwa 
njia ya barabara, viongozi wa Mkoa anaotoka 
watamsindikiza hadi kituo cha kwanza cha 
ratiba ya Mkoa anaoelekea na atapokelewa na 
viongozi wa Mkoa anapokwenda na kuagwa na 
viongozi wa Mkoa aliotoka.
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 	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
na Mke wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar wataangalia sanaa za maonyesho 
wakiwa na Mkuu wa Mkoa na Mwenyekiti wa 
Chama Tawala wa Mkoa. Viongozi wengine 
watatangulia kuingia kwenye magari tayari 
kuanza safari.

 	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
atawasalimia wananchi waliojipanga kumlaki 
kwa kuwapungia mkono.

(b)	 Misafara ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

 	 Misafara ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar itakuwa mifupi kwa lengo la 
kupunguza misururu ya magari na kubana 
matumizi.

 	 Watendaji Wakuu na Wakuu wa Idara wenye 
shughuli za kumuonyesha Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar watasubiri kwenye 
maeneo ya miradi inayohusika badala ya 
kuongozana kwenye msafara. 

 	 Msafara wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar utakuwa kama ifuatavyo:-

(i)	 Sweep Car
	 Maafisa wa Polisi/Traffic

(ii)	 Lead Car
	 RPC

(iii)	 Escort (1)
	 Walinzi wa Rais wa Serikali ya 
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Mapinduzi Zanzibar

(iv)	 VIP (2)
	 Mke wa Rais wa Zanzibar

(v)	  VIP (1)
	 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

na Mkuu wa Mkoa

(vi)	 Escort (2)
	 Walinzi wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar

(vii)	Escort (3)
	 Mlinzi Mkuu & RSO

(viii)	Rear Guard
	 FFU

(ix)	 Gari la akiba

(x)	 Gari Na. 10
	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa 

Mkoa

(xi)	  Gari Na. 11
-	 Waziri  wa zamu
-	 Katibu Mkuu wa zamu
-	 Katibu wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi   Zanzibar

(xii)	Gari  Na. 12
-	 Daktari wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar
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-	 Mwandishi wa Habari wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

-	 Mpigapicha Mkuu wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

(xiii)	Ambulance

(xiv)	Mafundi 

(xv)	Tail car

Mpangilio wa magari ulioelezwa hapo juu ni 
wa utendaji; sio kielelezo cha ukubwa wa 
madaraka.

Sehemu ya kuegesha magari

Angalizo:

Ziandaliwe sehemu za kuegesha magari kwa 
mpangilio mzuri katika maeneo ya miradi na 
kwenye mikutano ya hadhara.

 	 Misafara ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar mikoani huvutia wananchi wengi 
wakiwemo watoto na hivyo madereva wa 
misafara watahadharishwe kuendesha kwa 
uangalifu mkubwa.

 	 Misafara ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar wakati mwingine hupitia barabara 
zenye vumbi nyingi, hivyo, maandalizi ya 
barabara yafanyike mapema na madereva 
wapewe maelekezo ya kuwa waangalifu.
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Magari ya misafara yapewe namba maalum 
(sticker) ili mpangilio wa magari uwe rahisi. 
Madereva wafanye mafunzo kwa vitendo 
kuwa kwenye msafara.  Mkuu wa Polisi wa 
Mkoa atawajibika kwa mazoezi ya madereva 
wote watakaokuwa kwenye msafara.

(c)	 Mikutano ya Hadhara

Ili kufanikisha Mikutano ya hadhara ya Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na wananchi 
yafuatayo yataandaliwa na kusimamiwa kwa 
umakini:-

Jukwaa la Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

 	 Jukwaa la Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar litajengwa katika eneo la wazi 
lililochaguliwa na Uongozi wa Mkoa au Wilaya 
husika. 

 	 Ujenzi wa jukwaa utazingatia yafuatayo:-

i.	 Uimara, upana na urefu kusudi Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
aweze kuonekana vizuri kwa wananchi 
wote waliofika mkutanoni.

ii.	 Hali ya upepo, jua na mvua.

iii.	 Uwepo wa vipaza sauti vyenye kusikika 
vizuri.

iv.	 Uwepo wa zulia jekundu.
 	 Jukwaa la Rais wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar litakaguliwa na Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Mkoa ili kujiridhisha na 
ubora na uimara wake.
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Inapobidi, yaandaliwe mahema na viti ili 
wananchi wakae kwa utulivu na wananchi 
waandaliwe na kuketi mapema katika 
mkutano.

Ukaaji katika Jukwaa Kuu.  

 	 Katika Jukwaa kuu watakaa Mawaziri, 
Makatibu Wakuu walioandamana na Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mkuu 
wa Mkoa, Mwenyekiti wa Chama Tawala 
wa Mkoa, Wabunge, Wakuu wa vyombo vya 
Ulinzi na Usalama na Wasaidizi wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

Ukaaji katika Meza Kuu, utakuwa kama 
ifuatavyo:-

 	 Mkuu wa Mkoa atakaa kulia kwa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

 	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa Mkoa 
atakaa kushoto kwa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar

 	 Mke wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar atakaa kulia kwa Mkuu wa 
Mkoa.

 	 Viongozi wengine watapangiwa nafasi 
kulingana na Itifaki yao.

Utambulisho

 	 Mkuu wa Wilaya atawatambulisha Viongozi 
wa Mkoa na Wilaya. Atamkaribisha Mkuu wa 
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Mkoa kuwatambulisha wageni wa Kitaifa.

 	 Watakaotambulishwa Jukwaa kuu ni Mke wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na 
Viongozi wengine wa Kitaifa watakaokuwepo.

 	 Mkuu wa Mkoa atambulishe wageni wa Kitaifa 
kwa majina na nyadhifa zao.

(d)	 Bendera

Bendera itakayopandishwa katika maeneo ya 
mkutano ni bendera ya Taifa. 

(e)	 Mavazi
Viongozi watakaoandamana na Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar watavaa kulingana na 
matukio.  Wakati wa shughuli za ziara Viongozi 
watavaa mavazi nadhifu.

(v)	 Makazi ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar Safarini

 	 Eneo la Makazi ya Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar liandaliwe na kufanyiwa 
usafi mapema mwezi mmoja kabla ya tarehe 
ya kuanza ziara  Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa ikague na kujiridhisha na usafi wa 
eneo kwa ujumla.

 	 Eneo la Makazi ya Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar Safarini litatakiwa kuwa 
tulivu na kimya wakati wote.  Shughuli za 
kusababisha kelele katika eneo hili kama vile 
shughuli za upishi au majadiliano zifanyike 
mbali na eneo hilo.
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(vi)	 Malazi kwa Wajumbe wa Msafara

Uongozi wa Wilaya uwaandalie Viongozi wa Kitaifa 
na wa Mkoa waliopo katika Msafara mahali pa 
kulala kwa kufanya “booking” mapema.  Orodha 
ya malazi kwa wageni zigawanywe mapema kwa 
wahusika.  Uongozi uhakikishe wageni wanapata 
sehemu za kulala kwanza kabla ya wenyeji. 
Gharama za malazi zitalipwa na watakaolala 
kwenye maeneo yaliyoandaliwa.

(vii)	 Mwisho wa Ratiba ya Siku
Mara baada ya kumfikisha Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kwenye Makazi yake, Viongozi 
waondoke ifikapo saa 12 jioni kusudi apumzike 
na kuweza kufanya masuala mengine ya Kitaifa.

(D)  ZIARA ZA WAZIRI MKUU

Ziara za Waziri Mkuu zitaandaliwa na kuratibiwa na 
Mkoa husika kwa kuzingatia malengo na aina ya ziara. 
Mawasiliano ya karibu yatafanyika kati ya Mkoa, (Katibu 
Tawala wa Mkoa) na Katibu wa Waziri Mkuu kwa ajili 
ya ufafanuzi wa masuala mbalimbali yatakayohitajika 
ikiwemo matayarisho ya rasimu ya ratiba.

(i)	 Masuala muhimu ya kuzingatia wakati 
wa kuandaa Rasimu ya Ratiba ya Ziara 
ya Waziri Mkuu

Wakati wa kuandaa rasimu ya ratiba ya Waziri 
Mkuu, masuala muhimu yafuatayo yatazingatiwa:-
 Mkoa uandae shughuli/miradi muhimu 

ya kumuonyesha Waziri Mkuu kwa 
kuzingatia wadhifa wake kitaifa. Wananchi 
wahamasishwe kushiriki katika shughuli 
mbalimbali za ziara hiyo.
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 	 Waziri Mkuu apangiwe shughuli chache kwa 
siku ili apate muda wa kutosha kushiriki 
kwa ukamilifu. Shughuli zisizo katika ratiba 
zisiingizwe kienyeji wakati wa ziara.

 	 Ratiba izingatie umuhimu wa kupumzika 
Kiongozi awapo kwenye safari ndefu.

 Vipengele vyote vilivyomo kwenye ratiba 
vikaguliwe ili kujiridhisha na usahihi wake 
kwa njia ya mafunzo kwa vitendo kabla ya 
kupanga muda utakaohitajika kwa shughuli 
au safari.

 	 Vikundi vya sanaa vikaguliwe na uongozi wa 
Mkoa kujua maudhui ya nyimbo na sanaa 
zake na mpangilio utakaotumika wakati wa 
ugeni ili kuondokana na mipango ya dharura.

 	 Muda wa Waziri Mkuu kusimama na 
kusalimiana na Wananchi njiani utiliwe 
maanani na muda wa kusalimiana na 
wananchi usizidi dakika 30. Ziara zianze 
saa 3:00 asubuhi isipokuwa pale tu 
itakapoonekana ni muhimu kufanya 
mabadiliko; wakati wa kuandaa ratiba muda 
huu wa dakika 30 uzingatiwe kwa kila kituo 
atakachosimama.

 	 Mkutano wa hadhara uchukue muda wa 
kati ya saa 1.00 na saa 1:30.  Waziri Mkuu 
apangiwe kuwa na mkutano wa hadhara 
mmoja tu kwa siku kwa Wilaya.

 	 Ratiba ya chakula izingatie muda. Waziri 
Mkuu apangiwe chai saa 2:00 asubuhi na 
chakula cha mchana kiwe kuanzia saa 7:00 
mchana na chakula cha jioni saa 2:00 usiku.
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 	 Wakati wa chakula cha mchana itolewe 
fursa kwa washiriki wote kupata chakula. 
Ziandaliwe sehemu kwa ajili ya makundi 
mbalimbali kupata chakula. Wasaidizi 
wa Kiongozi watengewe eneo la jirani na 
atakapoandaliwa Kiongozi. Aidha, Waziri 
Mkuu apangiwe mapumziko ya nusu saa 
kabla ya ratiba ya mchana kuanza.

 	 Rasimu ya ratiba ya shughuli ya Waziri Mkuu 
ijadiliwe na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
pamoja na Kamati ya Siasa ya Chama 
Tawala ngazi za Wilaya na Mkoa kabla ya 
kuwasilishwa kwa Katibu wa Waziri Mkuu. 
Wabunge washirikishwe wakati wa kujadili 
rasimu ya ratiba.

 	 Ratiba iwasilishwe katika Ofisi ya  Waziri 
Mkuu kwa Katibu wa Waziri Mkuu miezi 
miwili kabla ya tarehe ya ziara.

 	 Ratiba ipate ridhaa ya Waziri Mkuu na Katibu 
wa Waziri Mkuu aiwasilishe ridhaa hiyo 
mkoani kwa Katibu Tawala wa Mkoa kwa ajili 
ya maandalizi ya utekelezaji. Baada ya ridhaa 
ya Waziri Mkuu, ratiba isibadilishwe.

 	 Miadi yote ya kuonana na Waziri Mkuu ipitie 
kwa Katibu wa Waziri Mkuu.

(ii)	 Taarifa ya Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Mkoa na Wilaya

Mikoa na Wilaya zitayarishe taarifa za utekelezaji 
wa mipango ya maendeleo. 
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Taarifa hizi zieleze kwa ufasaha na takwimu sahihi 
za maendeleo na changamoto katika sekta za 
kijamii, kisiasa na kiuchumi.

 	 Taarifa hizo zitatolewa wakati wa ziara rasmi 
au ziara fupi za kikazi.  Aidha, wakati wa 
mialiko rasmi na safari za mapumziko taarifa 
hazitatolewa.

 	 Uandaaji wa taarifa utajumuisha na 
kuonyesha hali halisi ya:- 

-	 Mapambano dhidi ya Rushwa, UKIMWI, 
Dawa za kulevya na Umaskini.

-	 Hatua iliyofikiwa ya utekelezaji wa 
programu mbalimbali, Dira ya Maendeleo 
ya Taifa, Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
Tawala na Malengo ya Milenia ya Umoja 
wa Mataifa.

 	 Taarifa iwasilishwe kwa Katibu wa Waziri 
Mkuu wiki mbili kabla ya tarehe ya kuanza 
ziara.

 	 Taarifa za awali zitakazokuwa zimewasilishwa 
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa Katibu wa Waziri 
Mkuu zisibadilishwe bila kuwasiliana na 
Katibu wa Waziri Mkuu baada ya ziara. 
Taarifa zitakazowasilishwa baada ya ziara 
ziwiane na zile zilizowasilishwa kabla ya 
ziara. Iwapo kutakuwa na mabadiliko, Katibu 
wa Waziri Mkuu ajulishwe mapema.

 	 Nakala za kutosha za taarifa ziandaliwe kwa 
ajili ya kusambazwa kwa Viongozi wa Kitaifa, 
Mkoa, Wilaya, Wabunge, Ofisi ya Waziri Mkuu 
na Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu.
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 	 Kwa Mikoa ambayo imewahi kutembelewa na 
Waziri Mkuu, maelezo yajumuishe utekelezaji 
wa maagizo ya Waziri Mkuu na Viongozi 
wengine wa Kitaifa waliyoyatoa wakati wa 
ziara zilizotangulia. Taarifa zitoe muhtasari 
wa maelezo ya mambo mapya na sio yale 
yaliyokwishaelezwa siku zilizopita.

 	 Taarifa ieleze iwapo ahadi za Serikali 
au maagizo ya Viongozi wa Kitaifa 
hayakutekelezwa na sababu za kushindwa 
kutekeleza.

(iii)	 Waziri Mkuu kukutana na Wazee

Wakati wa ziara, Waziri Mkuu atakutana na Wazee 
kwa ajili ya mazungumzo. Wazee watakaohusika 
katika mazungumzo waandaliwe mapema siku 
kumi (10) kabla ya ziara kuanza na Katibu wa 
Waziri Mkuu atajulishwa ili Waziri Mkuu afahamu 
aina ya wazee atakaokutana nao.

 	 Uchaguzi wa kundi la wazee watakaokutana 
na Waziri Mkuu ushirikishe Baraza la Wazee 
la Mji Mikoani.  Aidha, uwakilishi wa jinsia 
kwa makundi ya wazee uzingatiwe.

 	 Waziri Mkuu atakutana na Wazee 
waliochaguliwa kati ya saa 12.00 jioni na saa 
1.00 usiku.

 	 Katika mazungumzo hayo Waandishi wa
	 Habari hawataruhusiwa isipokuwa pale 

yatakapotolewa maelekezo ya kuwaruhusu.
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(iv)	 Itifaki

Katika ziara ya Waziri Mkuu, utaratibu wa 
mapokezi, misafara, mikutano ya hadhara, uwekaji 
wa bendera na mavazi utakuwa kama ifuatavyo:-

(a)	 Mapokezi
Mapokezi ya Waziri Mkuu yatazingatia aina ya 
ziara. Mwenyeji wa Waziri Mkuu katika ziara 
zote ni Mkuu wa Mkoa.

Ziara 
 	 Waziri Mkuu anapowasili mkoani atapokelewa 

na Mkuu wa Mkoa. 

 	 Waziri Mkuu atatambulishwa kwa Viongozi 
wafuatao wa Mkoa na  kushikana nao 
mikono:-

-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa Mkoa
-	 Katibu wa Chama Tawala wa Mkoa
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
-	 Jaji Mfawidhi
-	 Katibu Tawala wa Mkoa 
-	 Wabunge
-	 Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 

atakuwepo Waziri Mkuu)
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa 
-	 Viongozi wa Dini (BAKWATA, CCT na TEC)

 	 Waziri Mkuu avishwe Skafu siku ya kwanza 
anapowasili Mkoani.  Kazi hiyo ifanywe na 
vijana.

 	 Waziri Mkuu na Mke wa Waziri Mkuu 
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wataangalia sanaa za maonyesho wakiwa 
na Mkuu wa Mkoa na Mwenyekiti wa 
Chama Tawala wa Mkoa. Viongozi wengine 
watatangulia kuingia kwenye magari tayari 
kuanza safari.

 	 Waziri Mkuu ataagana na viongozi wa Wilaya 
katika kituo cha mwisho cha ratiba au 
nyumbani kwa Mkuu wa Wilaya au katika 
Makazi ya Waziri Mkuu. Viongozi wa Wilaya 
inayofuata kwa ziara watampokea Waziri 
Mkuu katika kituo cha kwanza cha shughuli 
aliyopangiwa kutembelea na sio kumlaki 
mpakani. 

 	 Waziri Mkuu akiwasili Wilayani katika kituo 
cha kwanza atatambulishwa kwa viongozi wa 
Wilaya wafuatao na kushikana nao mikono:-

-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 
atakuwepo Waziri   Mkuu)

-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa Wilaya
-	 Katibu wa Chama Tawala wa Wilaya
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

wa Wilaya
-	 Wabunge wanaotoka katika Wilaya hiyo
-	
-	 Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Wawakilishi wa Viongozi wa Dini 

(BAKWATA, CCT na TEC)
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa wa Wilaya 
-	 Mkurugenzi wa Halmashauri

 	 Baada ya mapokezi Viongozi wa Wilaya 
nyingine warejee katika Wilaya zao na sio 
kuendelea na ziara za Wilaya nyingine. 
Aidha, watakutana na Waziri Mkuu siku ya 
majumuisho.
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 	 Iwapo ziara ya Waziri Mkuu kati ya Mkoa 
na Mkoa itakuwa kwa njia ya barabara, 
viongozi wa Mkoa anaotoka watamsindikiza 
hadi kituo cha kwanza cha ratiba ya Mkoa 
anaoelekea na atapokelewa na uongozi wa 
Mkoa anapokwenda na kuagwa na viongozi 
wa mkoa aliotoka.

 	 Waziri Mkuu atawasalimia wananchi 
waliojipanga kumlaki kwa kuwapungia 
mkono:-

(b)	 Misafara ya Waziri Mkuu

 	 Misafara ya Waziri Mkuu itakuwa mifupi kwa 
lengo la kupunguza misururu ya magari na 
kubana matumizi.

 	 Watendaji Wakuu na Wakuu wa Idara 
wenye shughuli za kumwonyesha Waziri 
Mkuu watasubiri kwenye maeneo ya miradi 
inayohusika badala ya kuongozana kwenye 
msafara. 

 	 Msafara wa Waziri Mkuu utakuwa kama 
ifuatavyo:-

i)	 Sweep Car
   	 Maafisa wa Polisi/Traffic

ii)	 Lead Car
	 RPC

iii)	 VIP (2)
   	 Mke wa Waziri Mkuu
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iv)	 VIP (1)
   	 Waziri Mkuu na Mkuu wa Mkoa

v)	 Escort
    	 Mlinzi Mkuu & RSO

vi)	 Rear Guard
    	 FFU

vii)	Gari la akiba
viii)	Gari Na. 8
     	Mwenyekiti wa Chama Tawala wa Mkoa

ix)	 Gari Na. 9
-	 Waziri wa zamu
-	 Katibu Mkuu wa zamu
-	 Katibu  wa Waziri Mkuu

x)	 Gari Na. 10
-	 Daktari wa Waziri Mkuu 
-	 Mwandishi wa Habari wa Waziri 

Mkuu
-	 Mpigapicha Mkuu wa Waziri Mkuu 

xi)	 Ambulance

xii)	Mafundi 

xiii)	Tail Car

Mpangilio wa magari ulioelezwa hapo juu ni 
wa utendaji na sio kielelezo cha ukubwa wa 
madaraka.
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Sehemu za Kuegesha Magari

Angalizo:

Ziandaliwe katika maeneo ya kuegesha 
magari kwa mpangilio mzuri maeneo ya 
miradi na kwenye mikutano ya hadhara.

 	 Misafara ya Waziri Mkuu mikoani huvutia 
wananchi wengi wakiwemo watoto na hivyo 
madereva wa misafara watahadharishwe 
kuendesha kwa uangalifu mkubwa.

 	 Misafara ya Waziri Mkuu hupitia barabara 
zenye vumbi jingi, hivyo, maandalizi ya 
barabara yafanyike mapema na madereva 
wapewe maelekezo ya kuwa waangalifu.

 	 Magari ya misafara yapewe namba maalum 
(sticker) ili mpangilio wa magari uwe rahisi. 
Madereva wafanye mafunzo kwa vitendo 
kuwa kwenye msafara.  Mkuu wa Polisi wa 
Mkoa atawajibika kwa mazoezi ya madereva 
wote watakao kuwa kwenye msafara.

(c)	 Mikutano ya Hadhara

Ili kufanikisha Mikutano ya hadhara ya Waziri 
Mkuu na wananchi yafuatayo yataandaliwa na 
kusimamiwa kwa umakini:-

Jukwaa la Waziri Mkuu 
 	 Jukwaa la Waziri Mkuu litajengwa katika 

eneo la wazi lililochaguliwa na Uongozi au 
Mkoa na Wilaya husika.
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 	 Ujenzi wa jukwaa utazingatia yafuatayo:-

i.	 Uimara, upana na urefu kusudi Waziri 
Mkuu aweze kuonekana vizuri kwa 
wananchi wote waliofika mkutanoni.

ii.	 Hali ya upepo, jua na mvua.
iii.	 Uwepo wa vipaza sauti vyenye kusikika 

vizuri.
iv.	 Uwepo wa zulia jekundu.

 	 Jukwaa la Waziri Mkuu litakaguliwa na 
Kamati ya Ulinzi 	 na Usalama ya Mkoa ili 
kujiridhisha na ubora na uimara wake.

Inapobidi, yaandaliwe mahema na viti ili 
wananchi wakae kwa utulivu.

Ukaaji katika Jukwaa Kuu.  
 	 Katika Jukwaa kuu watakaa viongozi wa 

Kitaifa walioandamana na Waziri Mkuu, 
Mkuu wa Mkoa, Mwenyekiti wa Chama 
Tawala Mkoa, Wabunge, Kamati ya Ulinzi na 
Usalama na Wasaidizi wa Waziri Mkuu.

Ukaaji katika Meza kuu, utakuwa kama 
ifuatavyo:-
 	 Mkuu wa Mkoa atakaa kulia kwa Waziri 

Mkuu
 	 Mwenyekiti wa Chama Tawala atakaa kushoto 

kwa Waziri Mkuu 
 	 Mke wa Waziri Mkuu atakaa kushoto kwa 

Mwenyekiti wa CCM Mkoa.
 	 Viongozi wa Kitaifa watapangiwa 

nafasi kulingana na Itifaki yao.
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Utambulisho

 	 Mkuu wa Wilaya atawatambulisha viongozi 
wa Mkoa na Wilaya na atamkaribisha Mkuu 
wa Mkoa kuwatambulisha wageni wa Kitaifa 
kwa makundi maalum.

 	 Watakaotambulishwa katika Jukwaa kuu ni 
Mke wa Waziri Mkuu na Viongozi wengine wa 
Kitaifa watakaokuwepo.

 	 Mkuu wa Mkoa atambulishe wageni wa 
Kitaifa kwa majina na nyadhifa zao.

(d)	 Bendera
	 Bendera itakayopandishwa katika maeneo ya mkutano 

ni Bendera ya Taifa.

(e)	 Mavazi
	 Viongozi watakaoandamana na Waziri Mkuu watavaa 

kulingana na matukio.  Muda wa shughuli za ziara 
Viongozi watavaa mavazi nadhifu.

(v) Makazi ya Waziri Mkuu Safarini

 	 Kujengwe makazi ya Waziri Mkuu ya kudumu 
Mkoani na Wilayani.

 	 Eneo la Makazi ya Waziri Mkuu liandaliwe 
na kufanyiwa usafi mwezi mmoja kabla ya 
tarehe ya kuanza ziara.  Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa ikague na kujiridhisha na 
usafi na eneo kwa ujumla.

 	 Eneo la Makazi ya Waziri Mkuu Safarini 
litatakiwa liwe tulivu na kimya wakati 
wote.  Shughuli zote zenye kusababisha 
kelele katika eneo hili kama vile upishi au 
majadiliano zifanyike mbali na eneo hilo.
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(vi) 	Malazi kwa Wajumbe wa Msafara
Uongozi wa Wilaya uwaandalie Viongozi wa Kitaifa na 
wa Mkoa waliopo katika Msafara mahali pa kulala 
kwa kufanya “booking” mapema.  Orodha ya malazi 
kwa wageni zigawanywe mapema kwa wahusika.  
Uongozi uhakikishe kwamba wageni wanapata 
sehemu za kulala kwanza kabla ya wenyeji.  Gharama 
za malazi zitalipwa na watakaolala kwenye maeneo 
yaliyoandaliwa.

(vii) 	Mwisho wa Ratiba ya Siku
Mara baada ya kumfikisha Waziri Mkuu kwenye 
Makazi yake, Viongozi waondoke ifikapo saa 12 jioni 
kusudi Waziri Mkuu apumzike na kuweza kufanya 
shughuli nyingine za Kitaifa.  Saa 2.30 chakula kiwe 
kimeshaliwa ili saa 3.30 watu waondoke.

(viii) Majumuisho
Baada ya ziara kukamilika, Wilaya ya mwisho katika 
eneo litakalokuwa limeandaliwa, kutafanyika kikao 
cha majumuisho kati ya Waziri Mkuu, Viongozi wa 
Kitaifa waliofuatana na viongozi wa Mkoa kutathmini 
ziara yote na utekelezaji wa majukumu na ahadi 
mbalimbali.

(ix) Taarifa ya ziara 
 	 Taarifa ya ziara ya Waziri Mkuu Mkoani 

itatayarishwa, kuandikwa na kusambazwa 
katika Wizara, Mikoa na Idara zinazohusika. 
Katibu Tawala wa Mkoa uliotembelewa na Waziri 
Mkuu ndiye atahusika na jukumu hilo.

 	 Katibu Mkuu wa zamu ataandaa taarifa ya 
awali na kuwasilisha kwa Waziri wa zamu ili 
iwasilishwe kwa Waziri Mkuu.  Taarifa hiyo 
iandaliwe na kuwasilishwa ndani ya siku saba.
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 	 Katibu Tawala wa Mkoa atajiridhisha na usahihi 
wa taarifa ya ziara na atawajibika kwa upungufu 
wowote utakaojitokeza.

 	 Katibu wa Waziri Mkuu ataweka kumbukumbu 
za ahadi za Waziri Mkuu na atafuatilia utekelezaji 
wake kwa wahusika wote.

 	 Taarifa ya kupokelewa kwa ahadi za Waziri Mkuu 
itumwe kwa Katibu wa Waziri Mkuu pamoja na 
stakabadhi yenye kuonyesha kiasi cha fedha 
kilichopokelewa.
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(E)	 ZIARA YA MAKAMU WA KWANZA WA RAIS 
WA SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR/
MAKAMU WA PILI WA RAIS WA SERIKALI 
YA MAPINDUZI ZANZIBAR

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar atakapokuwa na mwaliko rasmi (Mgeni rasmi) ziara 
hizo zitaandaliwa na kuratibiwa na Mkoa husika kwa kuzingatia 
malengo ya mwaliko. Mawasiliano ya karibu yatafanyika kati 
ya Mkoa, (Katibu Tawala wa Mkoa) na Katibu wa Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa ajili 
ya ufafanuzi wa masuala mbalimbali yatakayohitajika ikiwemo 
matayarisho ya rasimu ya ratiba.

(i)	 Masuala muhimu ya kuzingatia wakati 
wa kuandaa Rasimu ya Ratiba ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

Wakati wa kuandaa rasimu ya ratiba ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar masuala yafuatayo yazingatiwe:-

 	 Mkoa uandae shughuli/miradi muhimu ya 
kumuonyesha Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kwa kuzingatia wadhifa wake 
kitaifa. Wananchi wahamasishwe kushiriki 
katika shughuli za ugeni huo.
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 	 Ratiba izingatie umuhimu wa kupumzika 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar awapo 
kwenye safari ndefu.

 	 Vipengele vyote vilivyomo kwenye ratiba 
vikaguliwe ili kujiridhisha na usahihi wake 
kwa njia ya mazoezi kwa vitendo kabla ya 
kupanga muda utakaohitajika kwa shughuli 
au safari.

 	 Vikundi vya sanaa vikaguliwe na uongozi wa 
Mkoa ili kujua maudhui ya nyimbo na sanaa 
zake na mpangilio utakaotumika wakati wa 
ugeni ili kuondokana na mipango ya dharura.

 	 Ratiba ya chakula izingatie muda.  Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar apangiwe chai saa 
2:00 asubuhi na chakula cha mchana kiwe 
kuanzia saa 7:00 mchana na chakula cha 
jioni saa 2:00 usiku.

 	 Wakati wa chakula cha mchana itolewe 
fursa kwa washiriki wote kupata chakula. 
Ziandaliwe sehemu kwa ajili ya makundi 
mbalimbali kupata chakula. Wasaidizi 
wa Kiongozi watengewe eneo la jirani na 
atakapoandaliwa Kiongozi. Aidha, Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar apangiwe mapumziko 
ya nusu saa kabla ya ratiba ya mchana 
kuanza.
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 	 Rasimu ya ratiba ya shughuli ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar ijadiliwe na Kamati 
ya Ulinzi na Usalama pamoja na Kamati ya 
Siasa ya Chama Tawala ngazi za Wilaya na 
Mkoa kabla ya kuwasilishwa kwa Katibu wa 
Makamu wa Kwanza wa Rais na Makamu wa 
Pili wa Rais.  Wabunge washirikishwe wakati 
wa kujadili rasimu.

 	 Ratiba kutoka katika Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (kwa Katibu wa Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar mapema, majuma 
mawili kabla ya tarehe ya ziara rasmi.

 	 Ratiba ipate ridhaa ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar.  Katibu wa Makamu wa 
Kwanza wa Rais/Makamu wa Pili wa Rais 
awasilishe ridhaa hiyo Mkoani kwa Katibu 
Tawala  wa Mkoa kwa ajili ya maandalizi ya 
utekelezaji.  Baada ya ridhaa ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar, ratiba isibadilishwe.

 	 Miadi yote ya kuonana na Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar ipitie kwa Katibu wa 
Makamu wa Kwanza wa Rais/Makamu wa 
Pili wa Rais.
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(ii)	 Taarifa ya Shughuli inayohusika

Mkoa utayarishe taarifa ya shughuli inayohusika. 
Taarifa hii ieleze takwimu sahihi na changamoto 
katika sekta za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

 	 Taarifa iwasilishwe kwa Katibu wa Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar  siku kumi (10) kabla 
ya tarehe ya kuanza ziara.

 	 Taarifa hizo zitatolewa wakati wa mwaliko 
rasmi. Safari za mapumziko hazitatolewa 
taarifa.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/ Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kukutana 
na Wazee

Wakati wa ziara rasmi Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar  atakutana na Wazee wa 
Mkoa huo kwa ajili ya mazungumzo. Wazee watakaohusika 
katika mazungumzo waandaliwe mapema, siku kumi 
(10) kabla ya ziara kuanza na Katibu wa Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
atajulishwa ili Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar afahamu aina ya wazee 
atakaokutana nao. 

 	 Uchaguzi wa kundi la wazee watakaokutana 
na Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
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ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
ushirikishe Baraza la Wazee la Mji Mkoani.  
Aidha, uwakilishi wa jinsia kwa makundi ya 
wazee uzingatiwe.

 	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar atakutana 
na Wazee waliochaguliwa kati ya saa 12.00 
jioni na saa 1.00 usiku.

 Katika mazungumzo hayo Waandishi wa 
Habari hawataruhusiwa isipokuwa pale 
yatakapotolewa maelekezo ya kuwaruhusu.

(iv)   Itifaki

(a)	 Mapokezi
Mapokezi ya Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
yatazingatia aina ya mwaliko. Mwenyeji wa 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar katika 
mwaliko rasmi ni Mkuu wa Mkoa.

(b)	 Mwaliko Rasmi
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar 
anapowasili Mkoani atapokelewa na Mkuu wa 
Mkoa.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa 
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Rais wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar 
atatambulishwa kwa Viongozi wafuatao na 
kushikana nao mikono:-

-	 Mwenyekiti wa Chama  Tawala wa Mkoa
-	 Katibu wa Chama Tawala wa Mkoa
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
-	 Jaji Mfawidhi
-	 Katibu Tawala wa Mkoa
-	 Wabunge
-	 Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 

atakuwepo Makamu wa Kwanza/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar)

-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa
-	 Viongozi wa Dini (BAKWATA, CCT na TEC )

 	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Mke 
wa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar/ Mke wa Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar wataangalia sanaa za maonyesho 
wakiwa na Mkuu wa Mkoa na Mwenyekiti wa 
Chama Tawala wa Mkoa. Viongozi wengine 
watatangulia kuingia kwenye magari tayari 
kuanza safari.

 	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ataagana 
na viongozi wa Mkoa katika kituo cha mwisho 
cha ratiba au nyumbani kwa Mkuu Mkoa/
Wilaya au katika Makazi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar.
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 	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
akiwasili Wilayani katika kituo cha kwanza 
atakapopokelewa na atatambulishwa kwa 
viongozi wa Wilaya wafuatao na kushikana 
nao mikono:-

-	 Mkuu wa Wilaya, (Wilaya ambayo 
atakuwepo Rais)

-	 Mwenyekiti wa Chama Tawala Wilaya
-	 Katibu wa Chama Tawala Wilaya
-	
-	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

wa Wilaya
-	 Wabunge wanaotoka katika Wilaya hiyo
-	 Mwenyekiti wa Halmashauri
-	 Wawakilishi wa Viongozi wa Dini 

(BAKWATA, CCT na TEC)
-	 Wenyeviti wa Vyama vya Siasa wa Wilaya 
-	 Mkurugenzi wa Halmashauri

 	 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
atawasalimia wananchi waliojipanga kumlaki 

kwa kuwapungia mkono.

(c)	 Misafara ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar

 	 Misafara ya Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
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itakuwa mifupi kwa lengo la kupunguza 
misururu ya magari na kubana matumizi.

 	 Watendaji Wakuu/Wakuu wa Idara wenye 
shughuli za kumuonyesha Makamu wa 
Kwanza wa Rais Makamu wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
watamsubiri kwenye maeneo ya miradi 
inayohusika badala ya kuongozana kwenye 
msafara. 

 	 Msafara wa Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
utakuwa kama ifuatavyo:-

i)	 Sweep Car
  	 Maafisa wa Polisi/Traffic

ii)	 Lead Car
	 RPC

iii)	 VIP (2)
	 Mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais  

wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar.

iv)	 VIP (1)
  	 Makamu wa Kwanza wa Rais  wa 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar na  Mkuu wa 
Mkoa.
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v)	 Escort
	 Mlinzi Mkuu & RSO

vi)	 Rear
	 FFU

vii)	 Gari la akiba

viii)	 Gari Na. 8
	 Mwenyekiti wa Chama Tawala wa 

Mkoa

  	
ix)	 Gari Na. 9

-	 Waziri wa zamu
-	 Katibu Mkuu wa zamu
-	 Katibu wa Makamu wa Kwanza 

wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Katibu wa Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

x)	 Gari Na. 10
-	 Daktari wa Makamu wa Kwanza 

wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

-	 Mwandishi wa Habari wa Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

-	 Mpiga picha wa Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
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xi)	 Ambulance

xii)	 Mafundi 

xiii)	Tail Car

Mpangilio wa magari ulioelezwa hapo juu ni wa utendaji 
na sio kielelezo cha ukubwa wa madaraka.

Sehemu za Kuegesha Magari

Angalizo:

Ziandaliwe sehemu za kuegesha magari kwa mpangilio 
mzuri katika maeneo ya miradi na kwenye mikutano ya 
hadhara.

 	 Misafara ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar mikoani huvutia wananchi wengi 
wakiwemo watoto na hivyo madereva wa 
misafara watahadharishwe kuendesha kwa 
uangalifu mkubwa.

 	 Misafara ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar wakati mwingine hupitia barabara 
zenye vumbi nyingi, hivyo, maandalizi ya 
barabara yafanyike mapema na madereva 
wapewe maelekezo ya kuwa waangalifu.

 	 Magari ya misafara yapewe namba maalum 
(sticker) ili mpangilio wa magari uwe rahisi. 
Madereva wafanye mafunzo kwa vitendo  
kuwa kwenye msafara.
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 	 Mkuu wa Polisi Mkoa atawajibika kwa 
mazoezi ya madereva wote watakaokuwa 
kwenye msafara.

(c)	 Mikutano ya Hadhara

 	 Ili kufanikisha Mikutano ya hadhara ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar/Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
na wananchi yafuatayo yataandaliwa na 
kusimamiwa kwa umakini:-

Jukwaa la Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

 	 Jukwaa la Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
litajengwa eneo la wazi lililochaguliwa na 
Uongozi wa Mkoa na Wilaya husika. 

 	 Ujenzi wa Jukwaa utazingatia yafuatayo:-

i.	 Uimara, upana na urefu kusudi 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa 
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar  aweze kuonekana vizuri kwa 
wananchi wote waliofika mkutanoni.

ii.	 Hali ya upepo, jua na mvua.
iii.	 Uwepo wa vipasa sauti vyenye 

kusikika vizuri.
iv.	 Uwepo wa zulia jekundu.
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Jukwaa la Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi ya  Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar litakaguliwa 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa ili 
kujiridhisha ubora na uimara wake.

Inapobidi, yaandaliwe mahema na viti ili wananchi 
wakae kwa utulivu.

Ukaaji katika Jukwaa Kuu  
 	 Katika Jukwaa kuu watakaa viongozi wa 

Kitaifa walioandamana na Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mkuu wa 
Mkoa, Mwenyekiti wa Chama Tawala Mkoa, 
Wabunge, Kamati ya Ulinzi na Usalama na 
Wasaidizi wa Makamu wa Kwanza wa Rais/
Makamu wa Pili wa Rais na Mkuu wa Taasisi 
inayohusika na shughuli yenyewe.

Ukaaji katika Meza kuu, utakuwa kama 
ifuatavyo:-
 	 Mkuu wa Mkoa atakaa kulia kwa Makamu 

wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar.

 	 Mwenyekiti wa Chama Tawala atakaa 
kushoto kwa Makamu wa Kwanza wa Rais/
Makamu wa Pili wa Rais.

 	 Mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar atakaa kulia kwa  Mkuu wa Mkoa.
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 	 Viongozi wa Kitaifa watapangiwa nafasi 
kulingana na Itifaki yao.

Utambulisho
 	 Mkuu wa Wilaya atawatambulisha Viongozi 

wa Mkoa na Wilaya na atamkaribisha Mkuu 
wa Mkoa kuwatambulisha wageni wa Kitaifa.

 	 Watakaotambulishwa katika Jukwaa kuu 
ni Mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar na Viongozi wengine wa Kitaifa 
watakaokuwepo.

 	 Mkuu wa Mkoa atambulishe wageni wa 
Kitaifa kwa majina yao na nyadhifa zao.

(d)	 Bendera
Bendera itakayopandishwa katika eneo la mkutano 
ni Bendera ya Taifa 

(e)	 Mavazi
Viongozi watakaoandamana na Makamu wa 
Kwanza wa Rais/Makamu wa Pili wa Rais watavaa 
kulingana na matukio.  Muda wa shughuli za ziara 
viongozi watavaa mavazi nadhifu.

(v)   	Makazi ya Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar Safarini

 	 Eneo la Makazi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar liandaliwe na kufanyiwa 
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usafi wiki mbili kabla ya tarehe ya kufika.  
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa ikague 
na kujiridhisha na usafi wa eneo kwa ujumla.

 	 Eneo la Makazi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar/
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar Safarini litatakiwa kuwa 
tulivu na kimya wakati wote.  Shughuli zote 
zenye kusababisha kelele katika eneo hili 
kama vile shughuli za upishi au majadiliano 
zifanyike mbali na eneo hilo.

(vi) 	Malazi kwa Wajumbe wa Msafara
	 Uongozi wa Wilaya uwaandalie Viongozi wa Kitaifa 

na wa Mkoa waliopo katika Msafara mahali pa 
kulala kwa kufanya “booking”.  Orodha ya malazi 
kwa wageni zigawanywe mapema kwa wahusika.  
Uongozi uhakikishe wageni wanapata sehemu 
za kulala kwanza kabla ya wenyeji. Gharama za 
malazi zitalipwa na watakaolala kwenye maeneo 
yaliyoandaliwa.

(vii) Mwisho wa Ratiba ya Siku
	 Mara baada ya kumfikisha Makamu wa Kwanza wa 

Rais wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar/Makamu 
wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwenye Makazi yake, Viongozi waondoke mapema 
kusudi Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar/Makamu wa Pili wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar apumzike na kuweza 
kufanya shughuli nyingine za Kitaifa.
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3.	 HITIMISHO

Ziara za Viongozi wa Kitaifa zitaandaliwa na kuratibiwa 
kulingana na aina ya ziara na Kiongozi wa kitaifa 
anayehusika. Mwongozo utumike kuhakikisha utaratibu 
mzuri wa maandalizi na hatimaye ziara kufanyika kwa 
ufanisi. Watendaji wakuu wanaohusika na utekelezaji 
wa Mwongozo huu wanapaswa kuusoma kwa makini na 
kuuelewa ili utekelezaji wake uwe rahisi na wa ufanisi. 
Aidha, Mwongozo huu utakuwa unarekebishwa mara 
kwa mara inapotokea haja ya kufanya hivyo kutazingatia 
mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi, kisiasa na kijamii 
yanayotokea siku hadi siku.  Ziara zitakazomhusu 
Makamu wa Rais na Waziri Mkuu zitakazofanyika 
Zanzibar zitategemea utaratibu ulioandaliwa Zanzibar.
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